SỐ LƯỢT TRUY CẬP

2
4
2
1
6
8
6
1
Tin tức sự kiện 01 Tháng Chín 2014 10:40:00 SA

Hỏi & đáp an toàn giao thông

Hỏi: Tôi thấy nhiều thanh niên đến cửa hiệu dán đề can xe máy nhằm thay đổi lại màu sơn của xe theo ý thích. Việc thay đổi màu sơn như vậy có vi phạm không? Nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào?

Trả lời: Tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 55, Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Như vậy, việc thay đổi màu sơn xe theo ý thích là vi phạm quy định pháp luật. Khi bị Cảnh sát giao thông phát hiện, chủ phương tiện sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể, Điểm a, Khoản 1, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 - 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.


Số lượt người xem: 2505    

TIN MỚI HƠN

TIN ĐÃ ĐƯA