SỐ LƯỢT TRUY CẬP

2
3
8
8
8
2
5
2
Tin tức sự kiện 10 Tháng Ba 2014 3:35:00 CH

Hỏi & đáp an toàn giao thông

Hỏi : Vừa rồi, do bất cẩn nên tôi chạy xe máy vượt đèn đỏ, bị công an giao thông lập biên bản lỗi trên và bị thu giữ giấy phép lái xe 30 ngày. Sau đó, tôi bị xử phạt 300.000 đồng. Công an xử phạt vậy có đúng không?

Đáp : Căn cứ vào điểm c khoản 4, điểm b khoản 9 Điều 9 Nghị định số 71 của Chính phủ ngày 19/9/ 2012 (sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010 của Chính phủ ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ), Ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm trên còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 30 ngày.

Nếu bạn không có tình tiết tăng nặng và giảm nhẹ thì cơ quan công an sẽ lấy mức xử phạt trung bình là 300.000 đồng. Như vậy, công an xử phạt hành vi vượt đèn đỏ của bạn như trên là đúng pháp luật.


Số lượt người xem: 2676    

TIN MỚI HƠN

TIN ĐÃ ĐƯA